Diễn đàn seo - Forum seo danh sách mới nhất
  1. Chào Mừng Bạn Đến Với Hệ Thống Diễn Đàn Của Công Ty SEO PCI Group!
    --Khi Đăng Tin Và Viết Bài Trên Forum Cần Lưu Ý
    + Mỗi Tin Đăng, Bài Viết Phải Có Tiêu Đề Khác Nhau
    + Phải Có Nội Dung Khác Từ 30% Trở Lên
    + PCI có quyền Xóa, Sửa Bài viết Hoặc Banned Mà Không Cần Báo Trước Với Bất Kỳ Lý do gì
    Dismiss Notice

 Những trường hợp không bắt buộc phải sử dụng hoá đơn điện tử

Thảo luận trong 'Tin Tức Mới Nhất' bắt đầu bởi Xoanvpccnh165, 1/10/22.

  1. Xoanvpccnh165

    Xoanvpccnh165 Member

    Tham gia ngày:
    29/6/22
    Bài viết:
    75
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Hoá đơn điện tử là hoá đơn được thể hiện ở dạng dữ liệu điện tử do cá nhân, tổ chức bán hàng hoá, cung cấp dịch vụ lập và ghi nhận thông tin bán hàng hoá, cung cấp dịch vụ, ký số, kỹ điện tử bằng phương tiện điện tử. Theo quy định của pháp luật hiện hành thì doanh nghiệp và các cơ sở kinh doanh khác phải sử dụng hoá đơn điện tử từ ngày 01/07/2022, tuy nhiên vẫn có những trường hợp không bắt buộc. Vậy những trường hợp nào là không bắt buộc phải sử dụng hoá đơn điện tử? Hãy cùng Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ tìm hiểu vấn đề này trong bài viết dưới đây.

    >>>> Xem thêm: Công chứng miễn phí ngoài trụ sở

    1. Những trường hợp không bắt buộc sử dụng hoá đơn điện tử


    Từ ngày 01/7/2022, theo quy định Luật Quản lý thuế 2019 và Nghị định 123/2020/NĐ-CP, cơ sở kinh doanh phải sử dụng hóa đơn điện tử. Tuy nhiên, vẫn có trường hợp ngoại lệ không bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử nếu đáp ứng đủ điều kiện.

    Nội dung này được nêu rõ tại khoản 2 Điều 12 Thông tư 78/2021/TT-BTC như sau:

    2. Đối với cơ sở kinh doanh mới thành lập trong thời gian từ ngày Thông tư này được ban hành đến hết ngày 30 tháng 6 năm 2022, trường hợp cơ quan thuế thông báo cơ sở kinh doanh thực hiện áp dụng hóa đơn điện tử theo quy định tại Nghị định số 123/2020/NĐ-CP, Nghị định số 119/2018/NĐ-CP ngày 12/9/2018, Thông tư số 68/2019/TT-BTC và Thông tư này thì cơ sở kinh doanh thực hiện theo hướng dẫn của cơ quan thuế. Trường hợp chưa đáp ứng điều kiện về hạ tầng công nghệ thông tin mà tiếp tục sử dụng hóa đơn theo quy định tại Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 và Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17/01/2014 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ thì thực hiện như các cơ sở kinh doanh nêu tại khoản 1 Điều này.”

    [​IMG]

    Theo đó, doanh nghiệp và cơ sở kinh doanh khác không bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử từ ngày 01/7/2022 nếu đáp ứng đủ 02 điều kiện sau:

    (1) Thành lập trong thời gian từ ngày 17/9/2021 đến hết ngày 30/6/2022.

    (2) Chưa đáp ứng điều kiện về hạ tầng công nghệ thông tin để sử dụng hóa đơn điện tử theo quy định.

    Đối với trường hợp cơ sở kinh doanh chưa đáp ứng điều kiện về hạ tầng công nghệ thông tin mà tiếp tục sử dụng hóa đơn đặt in, hóa đơn tự in,… thì cơ sở kinh doanh thực hiện gửi dữ liệu hóa đơn đến cơ quan thuế theo Mẫu số 03/DL-HĐĐT Phụ lục IA ban hành kèm theo Nghị định số 123/2020/NĐ-CP cùng với việc nộp tờ khai thuế giá trị gia tăng.

    >>>> Xem thêm: Dịch vụ sang tên sổ đỏ trọn gói từ A - Z

    Cơ quan thuế tiếp nhận dữ liệu hóa đơn của các cơ sở kinh doanh để đưa vào cơ sở dữ liệu hóa đơn và đăng tải trên Cổng thông tin điện tử của Tổng cục Thuế phục vụ việc tra cứu dữ liệu hóa đơn.

    2. Những đối tượng phải sử dụng hóa đơn điện tử


    Ngoại trừ doanh nghiệp, cơ sở kinh doanh đáp ứng 02 điều kiện như trên thì tất cả doanh nghiệp, cơ sở kinh doanh còn lại phải sử dụng hóa đơn điện tử theo quy định, gồm:

    (1) Doanh nghiệp được thành lập và hoạt động theo pháp luật Việt Nam; chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp nước ngoài hoạt động tại Việt Nam.

    (2) Hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã.

    (3) Hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh, tổ hợp tác.

    (4) Đơn vị sự nghiệp công lập có bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ.

    (5) Tổ chức không phải là doanh nghiệp nhưng có hoạt động kinh doanh.

    Từ ngày 01/7/2022, những đối tượng trên phải sử dụng hóa đơn điện tử gồm hóa đơn có mã hoặc không có mã của cơ quan thuế được thể hiện ở dạng dữ liệu điện tử do tổ chức, cá nhân bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ lập bằng phương tiện điện tử để ghi nhận thông tin bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ theo quy định của pháp luật về kế toán, pháp luật về thuế, bao gồm cả trường hợp hóa đơn được khởi tạo từ máy tính tiền có kết nối chuyển dữ liệu điện tử với cơ quan thuế, trong đó:

    – Hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế là hóa đơn điện tử được cơ quan thuế cấp mã trước khi tổ chức, cá nhân bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ gửi cho người mua.

    – Hóa đơn điện tử không có mã của cơ quan thuế là hóa đơn điện tử do tổ chức bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ gửi cho người mua không có mã của cơ quan thuế.

    Lưu ý: Từ ngày 21/11/2021, Bộ Tài chính đã công bố triển khai và chính thức sử dụng hóa đơn điện tử tại 6 tỉnh thành phố giai đoạn 1, gồm Thành phố Hà Nội, Thành phố Hồ Chí Minh, Hải Phòng, Quảng Ninh, Bình Định, Phú Thọ (những địa phương này triển khai áp dụng hóa đơn điện tử trước).

    [​IMG]

    3. Mức phạt vi phạm quy định chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử


    Đối với cơ sở kinh doanh không sử dụng hóa đơn điện tử theo quy định mà bị phát hiện có thể bị xử phạt hành vi vi phạm quy định về chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử theo quy định tại Điều 30 Nghị định 125/2020/NĐ-CP như sau:

    – Phạt tiền từ 02 – 05 triệu đồng đối với hành vi chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử cho cơ quan thuế quá thời hạn từ 01 đến 05 ngày làm việc, kể từ ngày hết thời hạn theo quy định.

    – Phạt tiền từ 05 – 08 triệu đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    + Chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử đến cơ quan thuế quá thời hạn từ 06 đến 10 ngày làm việc, kể từ ngày hết thời hạn theo quy định.

    + Chuyển bảng tổng hợp dữ liệu hóa đơn điện tử không đầy đủ số lượng hóa đơn đã lập trong kỳ.

    – Phạt tiền từ 10 – 20 triệu đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    + Chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử đến cơ quan thuế quá thời hạn từ 11 ngày làm việc trở lên, kể từ ngày hết thời hạn theo quy định.

    + Không chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử cho cơ quan thuế theo thời hạn quy định.

    Ngoài việc bị phạt tiền người vi phạm còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả, đó là buộc chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử đến cơ quan thuế.


    Lưu ý: Chỉ áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả đối với hành vi sau:

    – Chuyển bảng tổng hợp dữ liệu hóa đơn điện tử không đầy đủ số lượng hóa đơn đã lập trong kỳ.

    – Không chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử cho cơ quan thuế theo thời hạn quy định.

    Như vậy, trên đây là toàn bộ quy định của pháp luật về những trường hợp không bắt buộc sử dụng hoá đơn điện tử từ ngày 01/07/2022. Ngoài ra, nếu như bạn có thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý về công chứng hoặc Sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ tới Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ theo thông tin:

    MIỄN PHÍ DỊCH VỤ CÔNG CHỨNG TẠI NHÀ

    Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

    Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

    Email: [email protected]
     
  2. khacvu

    khacvu New Member

    Tham gia ngày:
    3/10/22
    Bài viết:
    4
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    chất lượng cao
     
  3. khacvu

    khacvu New Member

    Tham gia ngày:
    3/10/22
    Bài viết:
    4
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    oke rồi mà sao em không tin anh
     
  4. khacvu

    khacvu New Member

    Tham gia ngày:
    3/10/22
    Bài viết:
    4
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    Em nói anh bị khùng nhưng anh không có khùng
     
Ads4

Chia sẻ trang này

Ads2