Diễn đàn seo - Forum seo danh sách mới nhất
  1. Chào Mừng Bạn Đến Với Hệ Thống Diễn Đàn Của Công Ty SEO PCI Group!
    --Khi Đăng Tin Và Viết Bài Trên Forum Cần Lưu Ý
    + Mỗi Tin Đăng, Bài Viết Phải Có Tiêu Đề Khác Nhau
    + Phải Có Nội Dung Khác Từ 30% Trở Lên
    + PCI có quyền Xóa, Sửa Bài viết Hoặc Banned Mà Không Cần Báo Trước Với Bất Kỳ Lý do gì
    Dismiss Notice

 Di chúc đã được công chứng có sửa lại được hay không?

Thảo luận trong 'Rao Vặt Bất Động Sản' bắt đầu bởi Xoanvpccnh165, 11/8/22.

  1. Xoanvpccnh165

    Xoanvpccnh165 Member

    Tham gia ngày:
    29/6/22
    Bài viết:
    65
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Ngày nay, việc trang bị những kiến thức khi mua nhà là điều cần thiết với tất cả mỗi chúng ta. Những câu hỏi như: "Khi mua bán nhà có cần công chứng hay không? Hợp đồng mua bán nhà đất không công chứng có hiệu lực không? Nên công chứng hay chứng thực hợp đồng mua bán nhà đất?" đều là những câu hỏi mà rất nhiều người quan tâm khi mua bán nhà. Để có thêm những kiến thức và hiểu biết về vấn đề này, hãy cùng Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ đọc ngay bài viết dưới đây nhé!

    >>>> Xem thêm: Lương trưởng phòng kinh doanh cực kì hấp dẫn

    1. Hợp đồng mua bán nhà có cần công chứng hay không?


    Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 167 Luật Đất đai năm 2013 thì hợp đồng mua bán nhà đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực.

    Theo đó, hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất hay hợp đồng mua bán nhà đất là hợp đồng yêu cầu bắt buộc phải tuân thủ việc công chứng hợp đồng mua bán tại cơ quan, văn phòng công chứng. Nếu hợp đồng mua bán nhà đất mà không được công chứng thì đó là hợp đồng vô hiệu hay không có hiệu lực pháp luật.

    Mặt khác, khi thực hiện sang tên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã mua, bán mà không có hợp đồng công chứng thì không thể làm thủ tục sang tên theo quy định của pháp luật được.

    [​IMG]

    Tuy nhiên, pháp luật hiện nay cũng có quy định hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất mà một bên hoặc các bên tham gia là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản thì không cần phải thực hiện công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật. Hợp đồng mua bán nhà đất được công chứng sẽ giúp bảo vệ quyền lợi và nghĩa vụ của các bên tham gia. Đây cũng chính là căn cứ xác minh và giải quyết trước tòa án khi có tranh chấp xảy ra.

    2. Một số lưu ý khi công chứng mua bán nhà

    2.1. Những loại hợp đồng, giao dịch mua bán nhà đất bắt buộc cần công chứng, chứng thực


    Theo Điểm a, Khoản 3, Điều 167 Luật Đất đai 2013 quy định, những trường hợp hợp đồng phải được công chứng, chứng thực bao gồm:

    – Hợp đồng tặng cho, chuyển nhượng, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng nhà, đất phải được công chứng, chứng thực.

    – Các văn bản về thừa kế quyền sử dụng nhà, đất cũng phải được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của nhà nước.

    – Các hợp đồng giao dịch mua bán nhà, đất liên quan đến việc thực hiện các quyền của người sử dụng nhà, đất sẽ do các tổ chức hành nghề công chứng có trụ sở trên địa bàn cấp tỉnh nơi có nhà, đất công chứng hoặc Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có nhà, đất chứng thực.

    2.2. Những loại hợp đồng, giao dịch mua bán nhà đất không bắt buộc phải công chứng, chứng thực

    Không phải bất cứ một hợp đồng, giao dịch mua bán nhà đất nào cũng cần phải công chứng. Vẫn có một số trường hợp mua bán nhà đất không bắt buộc công chứng. Cụ thể: Theo Điểm b, Khoản 3, Điều 167 Luật Đất đai 2013 vẫn có một số loại hợp đồng, giao dịch thực hiện quyền của người sử dụng nhà, đất mà không bắt buộc phải công chứng, chứng thực:

    – Hợp đồng cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng nhà, đất; hợp đồng chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp;

    – Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng nhà, đất mà một hoặc các bên tham gia giao dịch là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản.

    3. Nên công chứng hay chứng thực hợp đồng mua bán nhà đất?

    [​IMG]

    Theo như các quy định của pháp luật đã được phân tích thì các bên tham gia vào hợp đồng mua bán nhà đất có quyền lựa chọn công chứng hoặc cũng có thể chứng thực khi mua bán nhà. Nhưng, trước khi các bên lựa chọn công chứng hay chứng thực thì hợp đồng mua bán nhà cần phải hiểu được những ưu điểm và nhược điểm của công chứng và chứng thực.

    3.1. Về nội dung

    Công chứng: Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 2 Luật Công chứng năm 2014 thì công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản khác gắn liền với đất hay công chứng hợp đồng mua bán nhà đất được hiểu là việc công chứng viên chứng nhận tính xác thực, hợp pháp của hợp đồng bằng văn bản.

    Chứng thực: Căn cứ theo quy định tại khoản 4 Điều 2 Nghị định 23/2015/NĐ-CP thì Ủy ban nhân dân cấp xã chứng thực về thời gian và địa điểm giao kết hợp đồng mua bán nhà đất; chứng thực năng lực hành vi dân sự, ý chí tự nguyện, chữ ký hoặc dấu điểm chỉ của các bên tham gia hợp đồng mua bán nhà đất.

    3.2. Về giá trị pháp lý

    Công chứng: Hợp đồng mua bán nhà đất được công chứng có hiệu lực thi hành đối với các bên liên quan tham gia vào quan hệ hợp đồng; trong trường hợp bên có nghĩa vụ không thực hiện nghĩa vụ của mình thì bên còn lại có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp các bên tham gia hợp đồng mua bán nhà đất có thỏa thuận khác.

    Chứng thực: Hợp đồng mua bán nhà được chứng thực theo quy định của Nghị định 23/2015/NĐ-CP có giá trị chứng cứ chứng minh về thời gian cũng như địa điểm các bên đã ký kết hợp đồng mua bán nhà đất và chứng minh được năng lực hành vi dân sự.

    >>>> Xem thêm: Miễn phí công chứng ngoài giờ hành chính

    Sau khi xem những thông tin trên, nếu bạn đọc cần hỗ trợ thêm về các thủ tục khi công chứng mua bán nhà, hãy liên hệ ngay với văn phòng công chứng Nguyễn Huệ theo thông tin:

    VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

    Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

    Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

    Email: [email protected]
     
Ads4

Chia sẻ trang này

Ads2